Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp được mấy lần?

Thảo luận trong 'Chợ Linh Tinh' bắt đầu bởi traxanh283, 3/11/20.

  1. traxanh283

    traxanh283 Member

    Tham gia ngày:
    14/2/17
    Bài viết:
    131
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nam
    Bảo hiểm thất nghiệp được lấy mấy lần? là băn khoăn của nhiều người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động. Bài viết dưới đây sẽ thông tin đến người lao động các quy định và điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp chi tiết cập nhật mới nhất năm 2020.

    [​IMG]

    Người lao động phải đóng đủ BHTN theo quy định mới được hưởng trợ cấp BHTN.

    Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp được lấy mấy lần?
    Căn cứ theo Điều 49, Luật Việc làm 2013 thì người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này sẽ được hưởng BHTN khi:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    • a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
    • b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật Việc làm 2013; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    • a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
    • b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
    • c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
    • d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
    • e) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
    • g) Chết.”
    Bảo hiểm thất nghiệp được lấy mấy lần?
    Điều 45, Luật Việc làm 2013 quy định chi tiết về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động như sau:

    • Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    • Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của người lao động không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiếp theo được tính lại từ đầu, trừ trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều 53 của Luật này.
    Như vậy, theo quy định hiện hành của Pháp luật về bảo hiểm thì người lao động không bị giới hạn số lần hưởng BHTN. Điều này có nghĩa là nếu người lao động đã hưởng trợ cấp BHTN trước đó thì bạn vẫn sẽ được hưởng BHTN lần tiếp theo nếu bạn đã đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHTN theo quy định như trên. Tuy nhiên, thời gian người lao động đóng BHTN được tính cho lần hưởng trợ cấp BHTN tiếp theo sẽ không tính những năm người lao động đã hưởng BHTN trước đó mà sẽ tính lại từ đầu.

    Nguồn: https://ebh.vn/tin-tuc/bao-hiem-that-nghiep-duoc-lay-may-lan-chuyen-gia-tu-van-2019
     

Chia sẻ trang này