Thời hạn đăng ký mã số thuế cá nhân thế nào? có bắt buộc không

Thảo luận trong 'Dịch Vụ luật - Tư Vấn Doanh Nghiệp' bắt đầu bởi traxanh283, 1/7/20.

  1. traxanh283

    traxanh283 Member

    Tham gia ngày:
    14/2/17
    Bài viết:
    97
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Hiện nay, không ít người vẫn còn đang mơ hồ và thắc mắc rằng việc đăng ký mã số thuế cá nhân có bắt buộc không.

    [​IMG]

    Thực tế, theo đúng quy định pháp luật thì người lao động bất kể có thu nhập bao nhiêu, miễn là có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì các doanh nghiệp bắt buộc phải đăng ký mã số thuế cho họ trước khi quyết toán thuế.

    Với những trường hợp người lao động không được đăng ký mã số thuế cá nhân thì sẽ bị hạn chế rất nhiều quyền lợi: Cá nhân phải tự mình quyết toán thuế thu nhập cá nhân, không được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc, không được hoàn lại thuế thu nhập cá nhân với phần thuế nộp thừa…

    Ngoài ra, những trường hợp doanh nghiệp cố tình không cho người lao động đăng ký MST cá nhân thì sẽ bị phạt lên đến 2.000.000 đồng theo đúng quy định pháp luật. Cụ thể:

    • Phạt cảnh cáo với các trường hợp nộp hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn từ 01-10 ngày, nếu có tình tiết giảm nhẹ.
    • Phạt từ 700.000 - 1.000.000 đồng với trường hợp nộp hồ sơ đăng ký thuế quá hạn 1-30 ngày, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì tối thiểu bị phạt 400.000 đồng.
    • Phạt từ 1.400.000 - 2.000.000 đồng với trường hợp nộp hồ sơ đăng ký thuế quá hạn trên 30 ngày, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tối thiểu là 800.000 đồng.
    Thời hạn đăng ký mã số thuế cá nhân thế nào?

    [​IMG]


    Để tránh các vi phạm liên quan đến đăng ký mã số thuế cá nhân, các doanh nghiệp cần phải nắm được thời hạn nộp hồ sơ đăng ký thuế cho nhân viên của mình.


    Tại Khoản 5, Điều 6 của Thông tư 95/2016/TT-BTC, Bộ Tài chính đã quy định các cơ quan chi trả thu nhập phải thực hiện đăng ký thuế cho các cá nhân có thu nhập từ tiền công, tiền lương, đồng thời đăng ký thuế cho người phụ thuộc của cá nhân ấy 01 lần trong năm, chậm nhất là trong 10 ngày làm việc, tính từ trước thời điểm nộp hồ sơ cá nhân quyết toán thuế thu nhập cá nhân hàng năm.

    Như vậy, các doanh nghiệp khi đăng ký mã số thuế cá nhân cho các nhân viên của mình sẽ phải đăng ký chậm nhất là 10 ngày trước thời điểm nộp hồ sơ quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

    Một ví dụ để bạn dễ hình dung hơn: Nếu như doanh nghiệp dự định nộp hồ sơ quyết toán thuế thu nhập năm 2018 vào ngày 30/03/2019 thì hạn nộp hồ sơ đăng ký mã số thuế cá nhân chậm nhất phải là ngày 20/03/2019.

    Xin cảm ơn
     

Chia sẻ trang này